แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

เพิ่งเริ่มเข้า induction ค่ะ ยังลองผิดลงอถูกอยู่

More
17 years 1 month ago #734 by Lowcarber
คิดว่ามีการศึกษาหาความรู้มาเป็นอย่างดี อาหารที่ทานก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่เนื่องจากน้ำหนักเทียบกับส่วนสูง ไม่จัดว่าอ้วน ถ้าจะพยายามลดน้ำหนัก คงลดไม่ได้มาก แนะนำว่าถ้าต้องการลดเป็นบางส่วนคงต้องบริหารร่างกายเสริมไปด้วย

อย่างไรก็ตาม การเริ่มใช้แนวทางพร่องแป้ง เป็นประโยชน์ต่อสุขภาพอยู่แล้ว ควรปฏิบัติให้ได้ตลอดไป
More
17 years 1 month ago #739 by Lowcarber
เด็กๆ ก็ควรลดการบริโภคแป้ง น้ำตาล เช่นเดียวกับผู้ใหญ่ ซึ่งจะมีผลทั้งในเรื่องการควบคุมน้ำหนักตัว และเพิ่มความเชื่อมั่นในตัวเอง มีประเด็นเดียวเท่านั้นที่เด็กอาจจะทานต่างจากผู้ใหญ่ คือ ยังควรส่งเสริมให้ดื่มนมสดตามปกติ แต่ต้องเป็นรสจืดเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องพร่องมันเนย (โลว์แฟ็ต) นอกนั้น ก็ทานเนื้อ ไข่ ผัก ผลไม้ เช่นเดียวกับผู้ใหญ่

ส่วนเรื่องการลดสัดส่วน ถ้าน้ำหนักลด สัดส่วนก็ต้องลดได้อยู่แล้ว โดยเฉพาะบริเวณที่เป็นที่สะสมไขมันของร่างกาย เช่น ต้นแขน ต้นขา หน้าท้อง สะโพก ไต้คอ เป็นต้น เพียงแต่ถ้าเดิมไม่มีไขมันสะสมมาก คือไม่อ้วน มันก็อาจจะลดได้ไม่มาก

เป็นกำลังใจให้ครับ
  • may
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
17 years 1 month ago #744 by may
ขอบคุณมากค่ะคุณ lowcarber สำหรับคำแนะนำและกำลังใจ ถ้าได้ผลดีก็จะพยายามแนะนำให้น้องสาวและน้องชาย ลองดููค่ะ

นิดนึงนะคะ แกงกะทิกินได้มัยคะ หรือต้องรอผ่านช่วง Induction ไปก่อนคะ คือเมื่อวานลุยกินแกงเขียวหวานไปถ้วยนึงโตๆเลยค่ะ

ที่อ่านมาคือกะทิเป็นไขมันที่ไม่ดีใช่มั้ยคะ ไม่ควรทานมาก ควรงดเลย หรือกินได้คะ

มีคำถามมากหน่อยนะคะ เพราะเป็นมือใหม่หัดกิน จริงๆค่ะ :laugh:

บางทีอ่านๆที่หนังสือ Dr Atkins ก็ยังไม่เข้าใจดีเท่าไหร่ ว่าจะซื้อหนังสือภาษาไทยมาอ่านค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่เมืองไทยอะค่ะ ไว้กลับไปค่อยหาซื้อ

แต่ได้อ่านที่เวบนี้ ช่วยได้มากเลยค่ะ เพราะได้อ่านประสบการNืหลากหลาย ไม่ต้องลองผิดลองถูกเอง ทำให้เสียเวลา หรืออาจจะออกนอกลู่นอกทางไปเลยก็ได้ :woohoo:

ขอบคุณค่ะ สำหรับเวบดีๆ
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.144 seconds