แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

ผักกาดหอมทานได้มากแค่ไหนใน 1 วันครับ

• Dear
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
17 years 8 months ago #476 by Dear
อยากทราบว่าสามารถทานผักกาดหอมได้มากแค่ไหนใน 1 วันครับ โดยที่ไม่ให้ไปรบกวนระบบ ketosis เพราะลองหาข้อมูลในเน็ตเห็นว่ามีส่วนประกอบที่เป็นคาร์โบไฮเดรตถึง 43g ในผัก 100g คือไม่อยากทานเนื้ออย่างเดียวน่ะครับ อยากทานผักด้วยแต่ไม่รู้ว่าผักไหนบ้างที่คาร์โบไฮเดรตมันน้อยๆ ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
More
17 years 8 months ago #478 by Kady
ผักกาดหอมอยู่ในกลุ่มผักสลัด เท่าที่อ่านจากหนังสือDr.Atkins'นะ ในช่วง Induction(เริ่ม 14วันแรกเพื่อเข้าสู่ภาวะketosis)สามารถกินผักในกลุ่มผักสลัดได้2-3ถ้วย(หลวมๆ)/วัน แต่ถ้ากินผักอื่นนอกจากกลุ่มผักสลัด(สามารถกินได้ 1ถ้วย/วัน)จำนวน1ถ้วยแล้ว ผักกลุ่มผักสลัดให้กินแค่2ถ้วย/วัน
ผักกาดหอม คือผักlettuceชนิดหนึ่ง (leaf lettuce)ให้คาร์บ2-3กรัม/100กรัมค่ะ
  • Dear
  • Visitor
  • Visitor
17 years 8 months ago #479 by Dear
ถ้าอย่างนั้นผมทานไปประมาณ 2-3 ใบ (ไม่รู้กี่กรัม) ต่อวันก็คงจะไม่เป็นไรใช่ไหมครับ จะได้สบายใจ ขอบคุณนะครับที่มาช่วยตอบให้
  • Dear
  • Visitor
  • Visitor
17 years 8 months ago #480 by Dear
www.sbp.ac.th/my/natthaprapa/page_v1_08.html

เป็นลิ้งที่ผมไปเห็นมาน่ะครับ เป็นข้อมูลตั้งแต่ปี 35 ในตารางเขาแสดงให้เห็นถึงผักกาด 100 กรัม จะมีคาร์โบไฮเดรตถึง 43 กรัม ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าผักกาดประมาณ 2-3 ใบ มันจะประมาณกี่กรัมน่ะครับ เพราะประมาณเป็นถ้วยอย่างที่คุณแนะำนำมานี่ผมไม่รู้จริงๆ
  • Kady
  • Visitor
  • Visitor
17 years 8 months ago #483 by Kady
ทาน2-3ใบ/วัน น่าจะน้อยไปนะคะ เพราะ1ถ้วยผักกาดหอม วางใส่จานน่าจะได้1จานไม่พูนน่ะค่ะ
ดูจากในหนังสือของDr.Atkins' ด้านหลังส่วน Carbohydrate Gram Counter ระบุว่า Lettuce 1ถ้วยมีคาร์บ 1.3กรัมค่ะ (lettuce ที่ระบุนื้น่าจะเป็นผักกาดแก้ว แต่ผักกาดหอมก็อยู่ในกลุ่มlettuce เหมือนกัน คาร์บคงใกล้เคียงกัน เพราะเป็นผักใบ) คุณสามารถหาข้อมูลประกอบจากhttp://www.nal.usda.gov/fnic/foodcomp/search/ ก็ได้ค่ะ
  • Dear
  • Visitor
  • Visitor
17 years 8 months ago #484 by Dear
อืม ขอบคุณนะครับ ก็แสดงว่าผมสามารถทานได้มากกว่าที่ถามไป ส่วนเว็บไซต์ผมยังเข้าไม่ได้อ่ะ แต่ก็ขอบคุณอีกทีนะครับ:laugh:
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.165 seconds