แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

อาหารบางชนิดและการออกกำลังกาย

• qixialong
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
18 years 1 week ago #187 by qixialong
**อยากทราบว่าเลือดของสัตว์(หมู,ไก่) สามารถทานได้หรือเปล่าครับ เพราะรู้มาว่าเครื่องในบางประเภทเช่น ตับมีคาร์บอไฮเดตรสูง
**และการออกกำลังกายพวก Weight Training จะทำให้น้ำหนัดลดลงยากหรือเปล่าครับ เพราะรู้มาว่ากล้ามเนื้อจะมีน้ำหนักมากกว่าไขมันน่ะครับ (แต่ว่าที่ผมWeightเป็นแบบเบาๆน่ะไม่ได้หนักมากเช่น 2-3 กิโลกรัมแต่เล่น 4-5 เซต และเล่นแบบเร็วๆเน้นกล้ามเนื้อแบบกระชับ)
More
18 years 1 week ago #188 by Lowcarber
**เครื่องในสัตว์เป็นโปรตีนส่วนใหญ่ มีไขมันบ้าง แทบไม่มีคาร์โบไฮเดรท มีแร่ธาตุมาก จึงเหมาะสำหรับวิถีพร่องแป้งมากครับ ทานได้ทุกอย่าง ตัวอย่างตับไก่สด มีน้ำ 76% โปรตีน 17% ไขมัน 5% คาร์บ 0% ครับ

**การออกกำลังกายเป็นสิ่งที่ดี มีประโยชน์ ควรออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ การสร้างกล้ามเนื้อก็ดีครับ เพราะจะมีส่วนช่วยในการเผาผลาญพลังงานได้ดีขึ้น การออกกำลังกายไม่ขัดแย้งหรือเป็นปัญหาใดๆกับแนวทางพร่องแป้ง ตรงกันข้ามเป็นสิ่งที่ดี แต่สิ่งที่ควรรู้คือ ออกกำลังกายอย่างเดียว ไม่ปรับเปลียนแนวทางการรับประทานอาหาร จะไม่สามารถลดน้ำหนักได้ในระยะยาว<br><br>Post edited by: lowcarber, at: 16/03/2006 19:40
  • qixialong
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
18 years 1 week ago #189 by qixialong
More
18 years 1 week ago #190 by Lowcarber
น้ำหนักลดครึ่งกิโลใน 3 วัน น้อยไปหรือไม่ ต้องดูว่าเดิมส่วนสูงและน้ำหนักเป็นอย่างไร พูดง่ายๆ คืออ้วนมากหรืออ้วนน้อย ถ้าอ้วนไม่มาก ลดครึ่งกิโลใน 3 วัน ก็นับว่าไม่เลวเลยครับ

กรณีของคุณอาจจะทานพวกเนื้อ ปลา และไขมันน้อยเกินไป โดยเฉพาะไขมัน เช่น หมูติดมัน แนะนำให้ทานบ้าง ไม่ต้องกลัวครับ เพราะไขมันที่เราทานเข้าไปไม่ได้ไปเพิ่มไขมันในเล้นเลือด หรือทำให้อ้วนตามที่คนทั่วไปเชื่อกัน

ผัก และ ไข่ทานได้ไม่จำกัดครับ แต่อย่างที่บอก เหลือท้องไว้สำหรับพวกโปรทีน และไขมันด้วยจะสมดุลย์ดีกว่าครับ<br><br>Post edited by: lowcarber, at: 16/03/2006 22:21
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.148 seconds